กลุ่มรักษ์อินทรีย์ พีจีเอส ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี (#7202)
![](/wp-content/uploads/2017/05/pgs66.jpg)
ชื่อกลุ่ม : กลุ่มรักษ์อินทรีย์ พีจีเอส ด่านช้าง
มาตรฐานอินทรีย์ : PGS
Location : อ.ด่านช้าง สุพรรณบุรี
ข้อมูลทั่วไป : เป็นพื้นที่มีความอุดมสมบูรณ์ ผลิตผักผลไม้อินทรีย์มายาวนาน โดยลักษณะภูมิประเทศเป็นป่าเขา มีภูมิอากาศเย็นสบาย จึงสามารถปลูกพืชเมืองหนาวได้ค่อนข้างดี บวกกับความอุดมสมบูรณ์ของดินทำให้ผลผลิตผักจากเกษตรกรกลุ่มด่านช้างมีรสชาดกรอบอร่อย โดยเกษตรกรจะพิถีพิถันคัดเลือกผลผลิตผักนานาชนิดที่มีคุณภาพส่งมอบให้ผู้บริโภคเลมอนฟาร์มทุกสัปดาห์ และมีผลไม้ตามช่วงฤดูกาลที่ออกผล อาทิเช่น ฝรั่งกิมจู มะละกอปักไม้ลาย กล้วยน้ำว้า เป็นต้น เกษตรกรมุ่งเน้นการการรักษาคุณภาพสินค้าตลอดห่วงโซ่ เพื่อคงความสด สะอาดจนถึงมือผู้บริโภค และการรารันตีคุณภาพตามมาตรฐานเลมอนฟาร์ม ออร์แกนิค พีจีเอส ด้วยการตรวจประเมินพื้นที่และประเมินสมาชิกทุกๆ2เดือน จึงมั่นใจได้ว่าผลผลิตจากด่านช้างเป็นผลผลิตที่มีคุณค่าอย่างแท้จริง
![](/wp-content/uploads/2017/05/fjko1.jpg)
ผลผลิต : ผักสลัด บล็อคโคลี่ มะเขือเทศเชอรี่ กะหล่ำปลี
![](/wp-content/uploads/2017/04/ve-27.png)
![](/wp-content/uploads/2017/04/ve-32.png)
![](/wp-content/uploads/2017/03/seama-07.png)
![](/wp-content/uploads/2017/03/seama-02.png)
![](/wp-content/uploads/2017/04/logopgs-07.png)
![](/wp-content/uploads/2017/03/20-20.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined1-01.png)
พ.ศ.2543
พ่อประเสริฐ จันทร์ไกร (ผู้นำกลุ่ม) ได้พาครอบครัวเข้ามาเช่าอาศัยและประกอบอาชีพที่หมู่บ้านกล้วย ต.วังยาว อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี โดยเริ่มจากการทำข้าวโพดเลี้ยงสัตว์แบบเคมีในพื้นที่กว่า 60 ไร่ซึ่งเป็นพื้นที่เช่าทั้งหมด หวังร่ำรวย และต้องประสบกับปัญหาหนี้สินจากต้นทุนที่สูงลิ้วเพราะต้องใช้สารเคมีจำนวนมากเพื่อให้ได้ผลผลิตตามต้องการ
![](/wp-content/uploads/2017/07/l606.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined2-01.png)
พ.ศ.2545
วิถีอินทรีย์ คือทางออก ลูกชายคนเล็กของครอบครัวได้ไปรับจ้างปลูกผัก ทำแปลงในวิถีอินทรีย์ และได้มาทดลองปลูกในพื้นที่ของพ่อประเสริฐ โดยใช้พื้นที่เพียง 3 งาน โดยต้องการที่จะเป็นอาหารให้กับคนในครอบครัวเท่านั้น จนสุดท้ายผลผลิตที่ได้งอกงามเกินความคาดหมาย เพียงพอต่อความต้องการของคนในครอบครัว จึงได้นำไปแจกจ่ายให้กับเพื่อนบ้านและมีคนในชุมชนมาติดต่อขอซื้อผักที่ปลูก
![](/wp-content/uploads/2017/07/l606.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined3-01.png)
พ.ศ.2546
ตัดสินใจหันหลังให้กับสารเคมี เลิก… ปลูกพืชเคมี ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ 60 ไร่เลือก….ทำเกษตรอินทรีย์ปลูกผักเพียง 10 ไร่
![](/wp-content/uploads/2017/07/l606.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined4-01.png)
พ.ศ.2552
เกษตรอินทรีย์ เปลี่ยนชีวิต สามารถที่จะปลดหนี้ได้ และมีพื้นที่อาศัย ที่ดินทำกินเป็นของตนเอง สร้างรายได้ให้กับครอบครัว ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น มีความสุขมากขึ้น
![](/wp-content/uploads/2017/07/l606.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined5-01.png)
พ.ศ.2558
เข้าร่วม Lemonfarm Organic PGS ก่อตั้งกลุ่มรักษ์อินทรีย์ พีจีเอส ด่านช้าง มีพื้นที่ที่ทำการผลิตเกษตรอินทรีย์ทั้งหมด 85 ไร่ สมาชิก 7 ราย สมาชิกมีความชำนาญในการผลิตพืชผักสวนครัวต่างๆ ได้หลากหลาย มีความตั้งใจที่จะผลิตพืชผักอินทรีย์ให้สามารถอยู่ร่วมกันกับธรรมชาติได้
ผลผลิตหลัก คือ ผักสลัด พืชผักสวนครัวต่างๆ กล้วย ฝรั่งกิมจู และแก้วมังกร
![](/wp-content/uploads/2017/07/l606.png)
![](/wp-content/uploads/2017/07/pgslined6-01.png)
ปัจจุบัน
เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการปลูกผัก มานานกว่า 20 ปี ผลิตผักอินทรีย์ที่ใช้หลักคุณธรรม ปลูกผักด้วยใจบนพื้นที่แปลงขั้นบันได เข้าใจการอยู่ร่วมกันของสิ่งมีชีวิตในธรรมชาติ สามารถพึ่งตนเองได้ พออยู่พอกินตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง
![](/wp-content/uploads/2017/03/20-20.png)